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TAARIFA KWA UMMA 

UMOJA WA AFRIKA NA TAASISI ZAKE WAANZA KUTUMIA KISWAHILI KAMA 

LUGHA YA KAZI YA UMOJA WA AFRIKA  

 

Addis Ababa, 21 Aprili 2022 

Mwakilishi wa Kudumu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwenye Umoja wa 

Afrika, Mhe. Balozi Innocent  Shiyo,  ameipongeza  Kamisheni ya Umoja wa Afrika 

kwa kuanza kutumia Lugha ya Kiswahili kama ya lugha ya kazi ikiwa ni utekelezaji 

wa Azimio la Mkutano wa 35 wa Wakuu wa Nchi na Serikali la kutumia Kiswahili 

kama lugha ya Kazi ya Umoja huo lililotolewa mwezi Februari 2022. 

Balozi Shiyo ametoa pongezi hizo leo tarehe 21 Aprili 2022, ikiwa ni kwa mara ya 

kwanza Mkutano wa 71 wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika kuhusu Haki za 

Binadamu ambao unafanyika mjini Banjul nchini Gambia kuanzia tarehe 21 Aprili 

2022 hadi 13 Mei 2022 kutumia Kiswahili kama lugha ya kazi.  

Mkutano huo pamoja na mambo mengine utapokea na kujadili taarifa mbalimbali 

kuhusu hali ya haki za binadamu barani Afrika na kupokea taarifa kutoka kwa Nchi 

Wanachama, Tume za Haki za Binadamu na Asasi za Kiraia. Vilevile, pamoja na 

huduma za ukalimani, nyaraka mbalimbali za mkutano huo pia zitapatikana katika 

lugha ya Kiswahili. 

Balozi Shiyo ameeleza kuwa, hatua hii ya kipekee inaifanya Lugha ya Kiswahili kuwa 

lugha pekee ya Kiafrika inayotumika kwenye Umoja huo na kwamba kutumika kwa 

lugha ya Kiswahili kutawezesha raia wa nchi za Afrika zaidi ya milioni moja kuweza 

kufuatilia shughuli za Umoja huo. Amefafanua kuwa, matumizi ya Lugha ya Kiswahili 

yatakuza zaidi mtangamano wa Afrika na kuchochea utekelezaji wa Eneo Huru la 

Biashara barani Afrika (AfCFTA) kama lugha ya biashara na ya mawasiliano 

mapana.  

Pia ameongeza kusema kuwa, mbali na Mkutano huo, Kamisheni ya Umoja wa 

Afrika na Taasisi zilizoko chini yake tayari zilianza kukitumia Kiswahili kama lugha ya 

kazi kwenye mikutano yake ikiwa ni pamoja na Mkutano wa Pamoja wa Kamati ya 

Mabalozi/Wawakilishi wa Kudumu wa Nchi za Afrika kwenye Umoja wa Afrika na 

Mahakama ya Afrika uliofanyika Arusha, Tanzania mwezi Machi 2022. Kadhalika 

mwezi huohuo wa Machi 2022, Ubalozi wa Tanzania nchini Ethiopia ambao 
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unawakilisha pia Umoja wa Afrika, kwa mara ya kwanza tangu Umoja huu unzishwe 

ulipokea Waraka wa Kibalozi ulioandikwa kwa Lugha ya Kiswahili. Waraka huo 

ulikuwa unatoa mwaliko kwa Serikali ya Tanzania kushiriki katika Mkutano wa 14 

Kamati Maalum ya Mawaziri wanaosimamia masuala ya Ulinzi, Amani na Usalama 

na Mkutano wa 17 wa Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na Usalama.  

“Haya ni mafanikio makubwa sana katika kupigania matumizi ya Kiswahili kama 

moja ya lugha rasmi ndani ya Umoja wa Afrika. Nampongeza Mhe. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kusimamia suala hilo na 

ninatoa shukrani za dhati kwa Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) kwa kuratibu 

vema ushiriki wa Wakalimani wetu kwenye Mikutano,” amesisitiza Balozi Shiyo. 

Itakumbukwa kuwa, katika Mkutano wa 35 wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa Umoja 

wa Afrika uliofanyika mwezi Februari, 2022 Tanzania kwa mara nyingine tena 

ilifanikiwa kuingiza agenda ya Lugha ya Kiswahili kutumika kama lugha ya kazi 

katika Kamisheni ya Umoja wa Afrika. Katika Mkutano huu, Mheshimiwa Rais Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliwakilishwa na 

Mheshimiwa Dkt. Philip Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ambaye alitoa hotuba yake kwa Kiswahili.  

Miongoni mwa maeneo ya msisitizo yaliyoainishwa na Makamu wa Rais kuhusu 

agenda hiyo ni pamoja na; muda mwafaka kwa Umoja wa Afrika kuanza kutumia 

lugha asili za Afrika katika shughuli zake kwa kuanza na lugha adhimu ya Kiswahili ili 

kuwafikia na kuwatumikia watu wote Barani Afrika; matumizi ya Kiswahili yatatoa 

fursa kwa mamilioni ya waafrika ambao wanatumia Kiswahili kama lugha ya kwanza, 

lugha ya pili au lugha ya tatu kushiriki kikamilifu na kunufaika na fursa za Eneo Huru 

la Biashara barani Afrika (AfCFTA). 

Wakuu wa Nchi na Serikali kwa Kamisheni ya Umoja wa Afrika wakati wa Mkutano 

huo wa 35 uliofanyika mwezi Februari 2022 waliielekeza Kamisheni ya Umoja wa 

Afrika kuweka mara moja utaratibu sahihi wa kuhakikisha Kiswahili kinaanza 

kutumika katika vikao vyote vya kisheria (statutory meetings) ifikapo Julai 2023. 
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